เข้าสู่ห้องเรียน

เลือกห้องเรียน

กรุณาเลือกปีที่สมัครเรียนกับทางเทรนครู

Menu

หน้าหลักเทรนครู ฟอรั่ม ห้องครูบูรณาการและทั่วไป มีคำแนะนำให้นักเรียนตั้งใจเรียนในวิชาศิลปะมั้ยค่ะ

กระทู้นี้ประกอบด้วย 1 ข้อความตอบกลับ มี 2 เสียง และอัปเดตครั้งสุดท้ายโดย ครูหัวฟู ครูหัวฟู 5 เดือน มาแล้ว

• ผู้เขียน

นักเรียนไม่ค่อยตั้งใจเรียนเลยคะเอาแต่นั่งเล่นโทรศัพกันช่วยบอกวิธีทำให้นักเรียนหันมาให้ความสนใจกับวิชามากขี้นได้มั้ยค่ะ

ขออนุญาต ตอบคำถามคุณครูนะครับ คำตอบไม่ได้มาจากผม แต่มาจากปูนียบุคคลด้านศิลปะท่านหนึ่ง ชื่อ อาจารย์ถวัลย์ ดัชนีย์ ท่านเคยตอบคำถามของครูศิลปะในสังกัด กทม. ไว้ที่ หอศิลป์

ครูผู้ถาม : เด็กนักเรียนคนหนึ่งเก่งศิลปะมากแต่ว่าเขาขี้เกียจค่ะ มีความเก่งมากค่ะทำงานเสร็จแป๊บเดียว เขาก็ไม่ทำ เขาหยุด เขาไม่ทำต่อ ดูจากลายเส้นดูจากงานเขาแล้วเยี่ยมมากเลยค่ะ แต่อยู่อยู่ๆ เขาก็หยุดไปเฉยเลย มีวิธีการจะแนะนำต่อได้อย่างไรบ้างคะ ขอบคุณค่ะ

อ.ถวัลย์ : ถ้าเกิดคุณถามผมนี่นะครับ “ผมก็คิดว่าคุณอย่าไปทำอะไรมันเลยครับ” คุณปล่อยให้มันตายไป ปล่อยให้มันโตไป ปล่อยให้มันดูแท็บเล็ต ปล่อยมันดูหนังโป๊ ปล่อยให้มันติดยาเสพติดแล้วมันก็ตายไปเอง คือผมต้องขอบอกนะครับว่าคนเราเนี่ยที่จะเป็นอะไรก็ตาม สิ่งแรกที่คุณควรจะมีนั้นคือความมุ่งมั่น ชีวิตคุณควรจะมีความมุ่งมั่น ในความมุ่งมั่นนั้นน่ะคุณจะต้องมีความศรัทธา ศรัทธานั้นน่ะคุณต้องมีการงาน การงานนั้นน่ะคุณจะต้องมีความรัก

คุณทำงานคุณมีความรัก คุณมีความมุ่งมั่น คุณมีความศรัทธา คุณจะโอบร้อยตัวเองเข้ากับอาณาจักรอันไพศาลของการเป็นมวลมนุษยชาติแล้วเวลานั้นน่ะจะเกิดการบ่มเพาะ เคี่ยวกรำ เมื่อเติบโตขึ้นมาเป็นมนุษย์เป็นผู้ใหญ่ที่ดี มีความรู้แต่ในเรื่องของโลกนี้ ใจคุณควรจะนุ่มนวลควรแก่การงาน

และถ้าเกิดคุณไม่มีความอดทน ไม่มีความวิริยะ ไม่มีความขยันหมั่นเพียร คุณมีแต่เพียงชั่วครู่ยามเหมือนน้ำค้างแล้วก็ระเหยไป คุณทำอะไรไม่ได้หรอกครับ คุณจงมีอุบกขาญาณ คุณต้องมองมันเติบโต มันคงไม่ทันเติบโตหรอกครับ เดี๋ยวมันก็ตาย คุณปล่อยให้มันตายไปดีกว่า คุณอย่าไปยุ่งกับมันเลยครับ ไม่มีเวลาหรอกครับ ชีวิตมันต้องเป็นแบบนั้นเอง มันเป็นเช่นนั้นเอง “ตถตา”

ฟังต่อได้ตามลิงค์นี้ครับ เริ่มนาทีที่ 49.22

https://www.youtube.com/watch?v=zthr4cnMQzI

อ.ถวัลย์ ดัชนีย์

อาจเป็นคำตอบที่ดูรุนแรงแต่เป็นความจริงอย่างยิ่ง ตามความเห็นของผมนนะครับการสร้างแรงบันดาลใจคือหนึ่งหน้าที่ของครูก็จริงครับ แต่หากเราทำหน้าที่ของเราได้ดีที่สุดแล้วก็จงต้องใช้อุเบกขาญาณตามที่ท่านอาจารย์บอก ปล่อยให้เขาได้เติบโตในมุมของเขาเถอะครับแล้วเราเฝ้ามองคอยชี้แนะอยู่ห่างๆ

สู้สู้นะครับ คุณครู

• ข้อความตอบกลับนี้ถูกดัดแปลง 5 เดือน มาแล้ว โดย ครูหัวฟู ครูหัวฟู
    • ข้อความตอบกลับนี้ถูกดัดแปลง 5 เดือน มาแล้ว โดย ครูหัวฟู ครูหัวฟู

คุณต้องเข้าสู่ระบบเพื่อตอบกลับกระทู้นี้

ร่วมพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทุกประเด็น เพียงสมัครสมาชิกกับ “เทรนครู”

กลับสู่ด้านบน
Scroll To Top